Mazingira ya vyoo vya shule mtihani kwa walemavu

Unapozungumzia mazingira mazuri kwa wanafunzi wenye ulemavu hatumaanishi vifaa na mahitaji mengine ya kitaaluma pekee  bali hata miundombinu kama vyumba vya madarasa, vyoo, maktaba, maabara, mabweni na mazingira ya eneo zima la shule

Kufanya hivi ni kuwapa fursa ya wao kujiona kuwa ni sehemu ya jamii hali itakayowapa ari ya kujifunza sambamba na wenzao wasiokuwa na ulemavu.

Hata hivyo, uchunguzi wangu mdogo umebaini kuwa pamoja na nia ya serikali kutaka watoto walemavu wapelekwe shule bado mazingira ya kujifunza katika shule nyingi hayawavutii watoto hawa hali inayosababisha baadhi yao kukacha masomo.

Hivi leo serikali kupitia mipango kama MMEM, MMES na ujenzi wa shule za kata imefanikiwa kujenga shule nyingi kwa lengo la kutoa fursa zaidi kwa vijana wa Tanzania wanaopata elimu katika madaraja mbalimbali.Lakini ujenzi wa shule hizi umekuwa kikwazo kwa baadhi ya watoto kwa kuwa hali zao za kimaumbile zinawapa ugumu kurandana na hali ya mazingira ya shule.

Peter  Nelson anasoma katika shule hiyo alisema kuwa,

“ Shule ya uhuru mchanganyiko amesema mbali na majengo kujengwa magorofa lakini  tatizo kubwa hasa ni vyoo,hivyo maisha yanatuwia vigumu kwa sisi walemavu maana tunashindwa kupanda maghorofa na vyo pia vibovu sana tunakanyaga uchafu wakati wa kenda kujisaidia ”

Amesema shule nyingi zinazojengwa na serikali bado hawaangalii hali yetu kwa mazingira ya vyoo,inasababisha sisi kuugua mara kwa mara.

Zenah Juma pia ni mwanafunzi wa shule hiyo alikuwa na haya ya kusema

“Ni kweli kama alivyosema mwenzangu ujenzi wa vyoo ni tatizo kubwa sana kwetu kwasababu linasababisha tupate maradhi kaka kichocho,kipundupindu hasa kwa sisi walemavu wa miguu tunaotumia mikono kutembelea”.

Kwahiyo serikai inatakiwa kuwa makini na suala zima la ujenzi wa shule unaoendelea kuangalia na walemavu wanapaswa kujengewa vyoo vya kukidhi haja zao,maana hali hiyo ikiendelea walemavu watapata magonjwa mengi na kushindwa kuhudhuria masomo yao.

Advertisements


Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s